Taimakawa dukiyar ƙasa don daidaitawa zuwa canji

Hanyar 'yanayin yanayin rayuwa'

Mafarauta sun mayar da ɗaruruwan ciyayi a Arewacin Amurka tare da taimakon © Ducks Unlimited
Mafarauta sun mayar da ɗaruruwan ciyayi a Arewacin Amurka tare da taimakon © Ducks Unlimited

Hanyar yanayin yanayin yarda da canji a cikin yanayin halittu da nau'ikan su ba makawa bane saboda ayyukan halitta, wanda na iya zama mai sauri ko jinkirin. Misali, tabkuna masu zurfi suna cike da laka daga tsaunika. 'Yan Adam suna canza yanayin ƙasa da gangan, misali daga gandun daji zuwa gonar gona, kuma ba da gangan ba lokacin da gonaki mai tsananin gaske ya ƙaura zuwa ƙaura ko lalata ƙasa. Wasu tasirin ɗan adam ba da gangan yana hanzarta canje-canje na halitta, kamar ta canjin yanayi. Tasirin mutum kan yanayin kasa na iya wasu lokuta a sauƙaƙe sauƙaƙe, idan waɗanda suke amfani da samfuran waɗannan tsarukan yanayin sun ɗauki mataki. Don haka, masu ba da fataucin suna haɓaka ladaran kifaye a madatsun ruwa da kuma mafarautan mafarauta suna maido da wuraren bushewa. Lalacewa yanayi za a iya gyara da sauri idan ilimin na tsakiya ya taimaka wajen haɓaka ƙwarewar gida kuma akwai isassun kuɗaɗen kuɗi don ciyar da ƙoƙarin al'ummomin karkara, waɗanda al'ummomin masu sha'awar ke jagoranta.

Yarda da nau'in daji don canzawa

Barn Swallow kiwo yana motsawa arewa © Gallinago_media / Shutterstock
Barn Swallow kiwo yana motsawa arewa © Gallinago_media / Shutterstock

Saurin canza canjin yanayin halittu yana bayyana ta nau'in nau'ikan su. A waje da tsaunukan, fure fure da kwari sukan fita a farkon kowace shekara saboda yawan zafin jiki. A cikin tsaunin zafi, canjin ruwan sama yana shafar ciyayi. Duk waɗannan halayen ana iya ganin su cikin lokacin da kuma daidaita tsuntsayen masu ƙaura, tare da wasu ke motsawa kai tsaye zuwa arewa don kiwo. Speciesarancin nau'ikan tafi-da-gidanka wani lokaci suna dacewa da kyau, amma galibi ba sa iya watsawa cikin sauri zuwa sabon wurare, musamman idan maɓuɓɓugan wurare sun rufe su ko kan tsaunukan da ba su da iyaka. Kowane kwayoyin yana ci kuma ana ci shi, saboda haka, lalata nau'in gida ɗaya yana shafar wasu a cikin yanayin. Kowa yana buƙatar sanin ainihin canje-canjen da ke faruwa a cikin duniyar su, da kuma ma'anar abin da zai kasance gare su da danginsu. Makarantarku na gida ko wurin aiki cibiyar zama don irin waɗannan bayanan?

Adaidaitawa da mutane

Shanu masu daɗi da aka saba da gandun daji a Columbia © Afrilu DeBord / Shutterstock
Shanu masu daɗi da aka saba da gandun daji a Columbia © Afrilu DeBord / Shutterstock

Ko da mazaunan birni sun dogara da tsarin halittu don abinci, ruwa da iska, don haka canji ya shafi dukkan mu. Manoma manoma suna buƙatar yanayi don zama mai tsinkaye don amfanin gona a kowace shekara. Akwai sassauƙa kaɗan game da yadda ciyawa don dabbobi ke tsiro, a kan ciyayi ko ciyayi mai bushe, tare da tanadi don adana ci gaban talauci na ɗan lokaci. Koyaya, kasancewar tsawon lokacin rashin ruwan sama matsala ce ga duka amfanin gona da na dabbobi, da kuma kiyaye dazuzzuka da wuta a duk tsawon shekaru da yawa na katako. Abin farin ciki, gandun daji na iya taimakawa wajen riƙe danshi ta ƙasa, har da kulle carbon, mutane da ke cin naman da ba a noma ba zai rage fitar da iskar gas daga dabbobi. Koyaya, cin nama na iya zama mafi dorewa amfani da ƙasa da filaye waɗanda basu dace da amfanin gona ba. Har ila yau, girke nau'in namun daji na iya zama tattalin arziki fiye da dabbobi akan irin wannan ƙasa, kamar yadda ake samu a wuraren Afirka inda farashin rigakafin cutar dabbobi ya yi yawa, tare da yuwuwar hakan a cikin 'sake fasalin' sauran wurare. Hanya mafi kyau a cikin irin wannan ƙasa na iya ƙaruwa da haɓaka rayuwar ababen more rayuwa kamar canjin yanayi. Yana da mahimmanci musamman don adana ilimin gargajiya don gudanar da irin waɗannan yankunan, wanda yawancin lokuta ba'a rasa ba saboda an daidaita ƙasa don dacewa da injunan aikin gona.